.

Luật sư của bạn

Thứ Tư, 19/10/2016, 10:40 [GMT+7]

Hỏi: Tôi có mua bằng cao đẳng sư phạm giả để được vào giảng dạy tại một trường học tại nơi tôi đang sống. Làm việc được 5 tháng thì tôi bị Ban giám hiệu nhà trường phát hiện và đe sẽ báo công an. Liệu việc làm của tôi có thể bị công an điều tra hay không? Nếu có thì tôi phạm tội gì? Xin luật sư tư vấn giúp.

Trả lời: Hành vi mua bằng cao đẳng sư phạm giả để sử dụng xin việc của bạn có dấu hiệu của tội sử dụng tài liệu giả nhằm lừa dối cơ quan, tổ chức. Cụ thê, Điều 267 Bộ Luật Hình sự 1999 quy định về tội làm giả con dấu, tài liệu của cơ quan, tổ chức như sau:

“Điều 267. Tội làm giả con dấu, tài liệu của cơ quan, tổ chức

1. Người nào làm giả con dấu, tài liệu hoặc giấy tờ khác của cơ quan, tổ chức hoặc sử dụng con dấu, tài liệu, giấy tờ đó nhằm lừa dối cơ quan, tổ chức hoặc công dân, thì bị phạt tiền từ 5 triệu đồng đến 50 triệu đồng hoặc bị phạt tù từ 6 tháng đến 3 năm.

2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây thì bị phạt tù từ 2 năm đến 5 năm:

a) Có tổ chức;

b) Phạm tội nhiều lần;

c)  Gây hậu quả nghiêm trọng;

d) Tái phạm nguy hiểm.

3. Phạm tội gây hậu quả rất nghiêm trọng hoặc đặc biệt nghiêm trọng, thì bị phạt tù từ 4 năm đến 7 năm.

4. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ 5 triệu đồng đến 50 triệu đồng”.

Mọi chi tiết thắc mắc, bạn có thể liên hệ:

CÔNG TY LUẬT TNHH DRAGON

Đại diện bởi: Luật sư NGUYỄN MINH LONG

Hotline: 0983.019.109

Tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến: 1900.599.979

Website: http://www.vanphongluatsu.com.vn/

E-mail: dragonlawfirm@gmail.com.

Văn phòng tại Hà Nội: Phòng 14.6, tầng 14, tòa nhà Vimeco, đường Phạm Hùng, quận Cầu Giấy, Hà Nội.

Văn phòng tại Hải Phòng: Phòng 4.6 tòa nhà Khánh Hội, lô 2/3C đường Lê Hồng Phong, quận Ngô Quyền, Hải Phòng.

;
.
.
Bình luận
.
.
.
.
.